Welcome To Trường Hữu Nghị 80

Join the forum, it's quick and easy

Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Hữu Nghị 80 - ấm tình Lào-Việt

Go down

Hữu Nghị 80 - ấm tình Lào-Việt Empty Hữu Nghị 80 - ấm tình Lào-Việt

Bài gửi by nguyenthichaubang Thu Dec 27, 2012 8:05 pm

Năm 2012, Việt Nam và Lào kỷ niệm 50 năm thiết lập quan hệ ngoại giao (1962- 2012), 35 năm ký Hiệp ước Hữu nghị và Hợp tác( 1977- 2012), lãnh đạo cấp cao hai nước đã lấy năm 2012 là "Năm đoàn kết- hữu nghị Việt Nam - Lào". Trong chuỗi các hoạt động chào mừng "Năm đoàn kết- hữu nghị Việt Nam - Lào", trường Hữu nghị 80, ngôi trường thắm tình hữu nghị có hơn 30 năm gắn bó với công tác đào tạo nguồn cán bộ cho đất nước Lào đã long trọng tổ chức lễ mít tinh chào mừng; phát động cuộc thi "Tìm hiểu tình đoàn kết hữu nghị Việt Nam - Lào" trong học sinh- sinh viên . Hơn 1000 bài viết của học sinh Việt Nam, sinh viên Lào đã thể hiện sự hiểu biết và tình cảm thắm thiết đối với đất nước láng giềng yêu quý của mình. Nhiều bài viết được các em trình bày công phu.

Hơn 30 năm qua, trường Hữu nghị 80 ( người dân Sơn Tây quen gọi là Trường Lào) luôn dõi theo mỗi bước tiến của đất nước Lào mến yêu bởi hơn 2600 Lưu Học sinh Lào đã từng học tập tại trường giờ đây đã và đang có những đóng góp thiết thực để kiến thiết đất nước Lào ngày càng văn minh, giàu đẹp. Từ những năm 1980, trường đã nuôi dạy các Lưu học sinh Lào. Tình cảm của thầy cô, cán bộ nhà trường dành cho các bạn Lào thật nồng ấm. Các thầy cô, cô chú cán bộ cùng Lưu học sinh yêu quý nhau như người trong gia đình. Thời bao cấp, mọi thứ đều hiếm hoi, cuộc sống nhiều khó khăn nhưng ngôi nhà Lào- Việt này vẫn luôn vang lên lời ca, tiếng cười. Bây giờ trường đã khang trang , khu lớp học và ký túc xá đều là nhà tầng có những trang thiết bị đẹp, hiện đại.Học sinh ba nước Việt nam - Lào - Campuchia cùng sống và học tập dưới một mái trường. Cuộc sống có nhiều đổi thay nhưng tình người nơi đây vẫn ấm áp. Nhà trường luôn chăm lo đến mọi mặt cuộc sống, từ học hành , tâm tư tình cảm, sức khoẻ đến bữa ăn giấc ngủ của Lưu học sinh để các em vui vẻ, yên tâm học tập. Là những thầy cô trực tiếp giảng dạy các em, hơn ai hết chúng tôi hiểu rõ trách nhiệm nặng nề mà nhà trường giao cho chúng tôi. Các em chỉ học tiếng Việt một năm tại trường rồi sau đó đi học tiếp ở các trường đại học nhưng thời gian một năm ấy là công sức, là tình cảm , tâm huyết mà chúng tôi dành trọn cho các em. Giữa thầy trò chúng tôi không có khoảng cách về tình cảm. Chúng tôi yêu quí các em, tận tình và kiên trì dạy các em những chữ cái đầu tiên đến cách phát âm tiếng Việt cho đúng.Chăm sóc, động viên khi các em ốm đau , giúp đỡ khi các em gặp khó khăn trong cuộc sống. Thầy trò quen nhau, vốn tiếng Việt phong phú hơn, các em dạy thầy cô nói những câu tiếng Lào thông dụng, những câu tục ngữ của Lào có ý nghĩa gần giống tục ngữ của Việt Nam. Các em kể cho chúng tôi nghe về sự tích núi Chàng - núi Nàng ở Luang pha bang, về những phong tục tập quán của đất nước mình.Còn chúng tôi lại kể cho các em nghe về Sơn Tinh- Thuỷ tinh, câu chuyện gắn với khu Đền Và linh thiêng ở thị xã Sơn Tây, về truyền thuyết con Rồng cháu Tiên của người Việt. Chúng tôi tổ chức các buổi ngoại khoá mang tính chất vừa học vừa chơi giúp các em có thêm kiến thức và rèn luyện kỹ năng nói tiếng Việt .Thầy trò cùng vỗ tay khích lệ các đội thi và có lúc cười nghiêng ngả hoặc hồi hộp theo dõi cuộc thi.Bên cạnh việc học tập, các Lưu học sinh Lào còn được tham gia các hoạt động văn nghệ thể thao như chơi kéo co, đấu bóng chuyền, cầu lông, bóng đá, thi nhảy bao bố, thi nấu cơm niêu bằng bã mía.v.v..; giao lưu với học sinh Việt Nam và Lưu học sinh Campuchia để tìm hiểu về đất nước, con người, văn hoá Việt Nam. Nhìn các bạn Lưu học sinh Lào và học sinh Việt Nam thân thiết bên nhau, cùng giúp nhau học tập, vui chơi chúng tôi rất phấn khởi.

Những dịp mít tinh chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam, ngày 8/3 hay ngày 26/ 3 các bạn Lào đã thể hiện thật tuyệt vời những ca khúc của Việt Nam như : Bài ca người giáo viên nhân dân, Hành khúc tuổi trẻ, Trường Sơn Đông-Trường Sơn Tây. Nếu không biết các em là người Lào thì không thể nghĩ đó là người nước ngoài hát bài hát Việt.

Giữa tháng 4 dương lịch, người Lào đón năm mới "Bun-pi-may" .Đó là ngày lễ quan trọng nhất trong năm và với các em, ngày đó lại càng có ý nghĩa bởi các em sẽ phải đón cái tết xa nhà lần đầu tiên trên đất Việt. Hiểu và chia sẻ những tâm tư, nguyện vọng của các em, lãnh đạo nhà trường phối hợp với các phòng ban cùng lên kế hoạch giúp các em đón tết.Chúng tôi luôn bên cạnh các em, cùng chung tay chuẩn bị một cái tết đầm ấm , trang trọng giúp các em vơi đi nỗi nhớ gia đình, quê hương. Trong tết Bunpimay, một mâm lễ không thể thiếu là mâm khoẳn để tiến hành nghi lễ buộc chỉ cổ tay. Người Lào gọi đó là "ba xỉ xu khoẳn". Các thầy cô cùng Lưu học sinh cuốn những đoạn lá chuối làm thành những búp nhỏ cắm hoa để bày trong mâm khoẳn, cùng tết những sợi chỉ nhiều màu sắc để dùng trong lễ buộc chỉ cổ tay.

Đón tết Bunpimay, chúng tôi được các em làm lễ buộc chỉ cổ tay, cùng tham gia té nước, bôi phấn với các em. Chúng tôi cùng múa Lamvong và hát với các em. Mọi nỗi buồn đều tan biến. Các em nắm chặt tay chúng tôi và nói : "Chúng em vui lắm. Giống như ở nhà vậy. Cảm ơn các thầy cô".
Chúng tôi cảm nhận được điều đó và thấy lòng ấm áp, yêu thương các em nhiều hơn. Khi đã chuyển đến học ở các trường đại học, thỉnh thoảng các em gọi điện, nhắn tin hỏi thăm sức khoẻ thầy cô. Cũng có khi chỉ là dòng tin ngắn gọn trong những ngày đông giá buốt :"Cô ơi, trời lạnh lắm. Cô giữ gìn sức khoẻ.Đừng tắm nước lạnh kẻo ốm cô nhé!" khiến tôi xúc động trào nước mắt.

Trường Hữu Nghị 80, cái tên thân thiết gắn bó với bao lớp học trò Lào - Việt. Một minh chứng sinh động về tình hữu nghị Việt Lào. Nó là chiếc cầu nối tình cảm giữa hai dân tộc. 32 năm trôi qua, thời gian không phải là nhiều nhưng cũng đủ để nhìn nhận, đánh giá nghĩa tình Việt -Lào mà giáo viên, cán bộ, học sinh nhà trường đã vun đắp trong suốt những năm qua. Chúng tôi , những người trực tiếp góp phần vào việc gìn giữ, lưu truyền và phát huy mối quan hệ hữu nghị truyền thống tốt đẹp càng thấy mình phải có trách nhiệm khơi nguồn, thắp sáng tình cảm đó cho các thế hệ học sinh của 2 nước.Truyền cho các em sự chân thành, sẻ chia và tình yêu đối với đất nước , dân tộc mình cũng như với đất nước Lào, nhân dân Lào, người bạn , người anh em máu thịt của mình. Tình hữu nghị đoàn kết giữa hai dân tộc Việt-Lào sẽ mãi trường tồn cùng thời gian bởi đó là" mối tình sắt son mấy nghìn năm thấm sâu đất Việt Lào". Chúng tôi yêu đất nước Lào, con người Lào. Một tình yêu như lẽ tất nhiên. Chúc cho tình đoàn kết Việt- Lào mãi mãi xanh tươi, đời đời bền vững. Xin mượn lời bài hát "Tình Việt- Lào" của nhạc sỹ Hồ Thới để làm lời kết cho bài viết :
"Đất nước Triệu Voi, đất nước Tiên Rồng
Chung bước đi lên xây đắp mối tình.
Tình Việt -Lào anh em.
Mãi mãi không bao giờ phai
Mãi mãi không bao giờ phai"

15 tháng 8 , 2012

nguyenthichaubang

- Similar topics